![Ông Nguyễn Văn Hùng, Chủ tịch HĐQT Công ty Becamex, đơn vị sáng lập và tài trợ cho giải chào mừng và trao quà lưu niệm đến các đội tham dự giải.](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649553219-73078a180db3e25c1efa638c4cd19d84-2492.jpg.webp)
Tham dự Lễ khai mạc có ông Nguyễn Văn Lộc – Chủ tịch HĐND tỉnh; bà Nguyễn Thị Mỹ Hằng – Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Bình Dương; ông Nguyễn Văn Hùng – Chủ tịch HĐQT Tổng Công ty Becamex IDC; ông Bùi Hữu Toàn – Giám đốc Sở VH-TT&DL tỉnh; ông Cao Văn Chóng– Phó Giám đốc Sở VH-TT&DL tỉnh;ông Đặng Thanh Hạ – Trưởng Ban Trọng tài Liên đoàn Bóng đá Việt Nam; ông Vũ Đức Thành – Chủ tịch Liên đoàn bóng đá Bình Dương, Trưởng ban tổ chức giải; đại diện lãnh đạo các Sở, ban ngành, đoàn thể trong tỉnh và 176 đội bóng đá đến từ các doanh nghiệp hoạt động sản xuất kinh doanh trên địa bàn.
Mùa giải năm nay thu hút 176 đội đến từ các huyện, thị xã, thành phố, cơ quan ban ngành đoàn thể, CLB bóng đá trên địa bàn tỉnh Bình Dương và các đội ngoài tỉnh đủ điều kiện tham dự. Giải đấu năm nay bước sang tuổi 17, là nỗ lực rất lớn với ngành thể thao tỉnh Bình Dương, đặc biệt là nhà tài trợ Tổng công ty Becamex IDC, vốn là đơn vị sáng lập và tài trợ xuyên suốt giải đấu này từ trước đến nay.
![Giải năm nay thu hút sự tham dự của 176 đội, con số cao nhất từ trước đến nay z5452649498984_7f9951382210fac6bb315d4524421727.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649498984-7f9951382210fac6bb315d4524421727-8503.jpg.webp)
Phát biểu tại lễ khai mạc, ông Nguyễn Văn Thanh Huy, Phó Tổng giám đốc Công ty Becamex IDC nhấn mạnh: “Giải đấu năm nay, số lượng đội đăng ký tăng 21 đội so với mùa giải trước, đó là một con số đầy khích lệ khi giải đấu ngày càng lan tỏa và thu hút sự tham dự của đông đảo đội bóng tham dự. 176 đội cũng là con số nhiều nhất từ trước đến nay. Tổng công ty Becamex IDC luôn mong muốn tạo ra sân chơi cho người lao động đang sống, làm việc tại các đơn vị, công ty trên địa bàn của tỉnh Bình Dương.
Ngoài ra, chúng tôi có sự chung tay, góp sức của các cấp, các ngành, các đoàn thể chính trị xã hội trong việc phối hợp tổ chức. Đặc biệt các các doanh nghiệp, chủ các đơn vị đã quan tâm tạo điều kiện cho người lao động tham dự. Giải đấu lần này còn khẳng định sự lớn mạnh của phong trào TDTT quần chúng, người lao động đang sinh sống, học tập và làm việc tại tỉnh Bình Dương”.
![Ông Nguyễn Văn Thanh Huy, Phó Tổng giám đốc Công ty Becamex IDC phát biểu tại lễ khai mạc z5452649520783_c2bc2060be6a32bb75810e7722f9f0dd.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649520783-c2bc2060be6a32bb75810e7722f9f0dd-3802.jpg.webp)
Các đội được chia vào 4 cụm sân thi đấu vòng loại. Cụm 1 gồm 39 đội, chia thành 9 bảng thi đấu từ ngày 25-5 đến 4-8 tại sân KCN VSIP (Thuận An). Cụm 2 gồm 48 đội, chia thành 12 bảng thi đấu từ ngày 19-5 đến 4-7 sân B, C của tỉnh (Gò Đậu). Cụm 3 gồm 60 đội chia vào 15 bảng thi đấu từ ngày 18-5 đến 28-7 trên sân Thành phố mới. Cụm 4 gồm 29 đội chia vào 8 bảng, thi đấu trên sân KCN Mỹ Phước (Bến Cát).
Sau khi kết thúc vòng loại, 16 đội có thành tích cao nhất sẽ thi đấu vòng chung kết. Các đội vào vòng chung kết được phép đăng ký bổ sung, thay đổi 5 cầu thủ để tiếp tục thi đấu. Trận chung kết sẽ diễn ra vào ngày 14-9 tại sân Thành phố mới.
Tương tự như những mùa giải trước, Ban tổ chức cung cấp mỗi đội 2 bộ trang phục khác màu để thi đấu. Ở vòng đấu bảng, mỗi đội tham dự sẽ nhận tiền xây dựng đội là 2 triệu đồng/đội; từ vòng 2 đến chung kết, mỗi trận nhận 500.000 đồng/đội. Kết thúc vòng loại khu vực, Ban tổ chức trao cúp, cờ và tiền thưởng cho các đội đoạt giải I, II, III, IV của cụm lần lượt với các mức 30 triệu, 20 triệu, 15 triệu và 10 triệu đồng.
![Bà Nguyễn Thị Mỹ Hằng – Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Bình Dương chào mừng các đội tham dự giải z5452649556137_b0668fe02b474e34daabb29b7534bf97.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649556137-b0668fe02b474e34daabb29b7534bf97-2367.jpg.webp)
Tại Vòng chung kết, mỗi đội được nhận 1 triệu đồng, tiền xây dựng đội. Kết thúc Vòng chung kết, Ban tổ chức trao cúp, cờ và tiền thưởng cho các đội đoạt giải I, II, III, IV chung cuộc và các danh hiệu cá nhân cụ thể như sau:
Vô địch: 100 triệu đồng; hạng nhì: 60 triệu đồng; hạng ba: 40 triệu đồng; hạng tư: 5 triệu đồng; vua phá lưới: 5 triệu đồng; thủ môn xuất sắc: 5 triệu đồng.
Giải bóng đá Thành phố mới Bình Dương cúp Becamex IDC là một trong những giải thể thao điển hình trong công tác xã hội hóa Thể dục thể thao của tỉnh Bình Dương, cùng với đó là nhiều các hoạt động thể thao nổi bật, tạo được dấu ấn lớn như Giải chạy marathon, đua xe, thể thể dục dưỡng sinh, hoạt động yoga, các hoạt động thể thao giải trí,… thu hút đông đảo người dân trong khu vực tham gia, tạo không khí sôi nổi, vui tươi và rộng khắp, góp phần rèn luyện nâng cao sức khoẻ của cộng đồng, thực hiện hiệu quả Cuộc vận động “Toàn dân rèn luyện thân thể thao gương Bác Hồ vĩ đại”; qua đó đã tạo động lực cho sự phát triển lớn mạnh của phong trào thể dục thể thao tỉnh Bình Dương trong thời gian qua.
Những hình ảnh tại lễ khai mạc:
![176 đội tham dự lễ khai mạc đã góp phần tạo nên bầu không khí lễ hội bóng đá z5452649498772_db72a5ed9f8f4fab6522c4e6ed104496.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649498772-db72a5ed9f8f4fab6522c4e6ed104496-4162.jpg.webp)
![Ông Đặng Thanh Hạ (giữa), trưởng Ban trọng tài LĐBĐ Việt Nam tham dự lễ khai mạc z5452649505666_7726c577093766591073137fbf86fb76.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649505666-7726c577093766591073137fbf86fb76-5006.jpg.webp)
![Lãnh đạo LĐBĐ tỉnh Bình Dương, Công ty Becamex IDC tại lễ khai mạc z5452649515352_29a4c954476ae2c9f0d5d4dc878c7f7c.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649515352-29a4c954476ae2c9f0d5d4dc878c7f7c-3940.jpg.webp)
![HLV Lê Huỳnh Đức đã nhận được sự quan tâm của hàng ngàn cầu thủ tham dự lễ khai mạc z5452649523726_58171de518090dd4b875f90c5f6b0376.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649523726-58171de518090dd4b875f90c5f6b0376-9271.jpg.webp)
![Các đại biểu chụp ảnh lưu niệm cùng đại diễn 176 đội tham dự mùa giải năm nay z5452649568979_2fa3e5c50578f9dc35e53343c22dd9c3.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649568979-2fa3e5c50578f9dc35e53343c22dd9c3-3287.jpg.webp)
![Sau lễ khai mạc là hai trận đấu mở màn của mùa giải 2024 với các cặp: Trẻ Thắng Đệ FC – BEER Nam Tiến và Công ty Thép Hòa Sắt – Bình Hòa/TPK vào sáng 18-5 trên cụm sân của Thành phố mới. z5452649470044_19a176b9ac351b2badc932926d682168.jpg](https://image.sggp.org.vn/w1000/Uploaded/2024/nfhcgaoogazs/2024_05_18/z5452649470044-19a176b9ac351b2badc932926d682168-2028.jpg.webp)